THỦ TỤC CÔNG BỐ THỰC PHẨM BẢO VỆ SỨC KHOẺ

Công bố thực phẩm bảo vệ sức khỏe – yêu cầu bắt buộc doanh nghiệp cần thực hiện khi đăng ký công bố thực phẩm. Tuy nhiên, hồ sơ thủ tục cần chuẩn bị công bố gồm những gì? Cùng tìm hiểu qua bài viết sau, Oceanlaw sẽ giúp bạn giải đáp thắc mắc liên quan.

Thực phẩm bảo vệ sức khỏe là gì?

Thực phẩm bảo vệ sức khỏe là sản phẩm được dùng để bổ sung vào chế độ ăn uống hàng ngày và nhằm duy trì, tăng cường đồng thời cải thiện sức khỏe của người dùng. Trong thực phẩm bảo vệ sức khoẻ chứa một hoặc nhiều hỗn hợp các chất như:

  • Vitamin, khoáng chất, axit amin, axit béo, enzyme, probiotic và chất có hoạt tính sinh học khác;
  • Chất có nguồn gốc tự nhiên, bao gồm động vật, khoáng vật và thực vật dưới dạng chiết xuất, phân lập, cô đặc và chuyển hóa;
  • Các nguồn tổng hợp của những thành phần đề cập tại điểm a và điểm b trên đây.
  • Thực phẩm bảo vệ sức khỏe được trình bày ở dạng chế biến như viên nang, viên hoàn, viên nén, chế phẩm dạng cốm, bột, lỏng và các dạng bào chế khác và được phân liều (để sử dụng) thành các đơn vị liều nhỏ.

Thủ tục công bố thực phẩm bảo vệ sức khỏe là gì?

Thủ tục công bố thực phẩm bảo vệ sức khỏe bảo là một thủ tục mà cá nhân kinh doanh phải thực hiện để đưa sản phẩm lưu thông trên thị trường Việt Nam. 

Thực phẩm bảo vệ sức khoẻ là một trong các sản phẩm cần phải được đăng ký theo quy định tại Điều 6 Nghị định 15/2018/nĐ-CP cho nên thủ tục công bố thực phẩm bảo vệ sức khỏe bản chấn là thủ tục đăng ký bản công bố sản phẩm.

Thực hiện thủ tục công bố thực phẩm bảo vệ sức khoẻ khi nào?

thủ tục công bố thực phẩm bảo vệ sức khoẻ
  • Thực phẩm bảo vệ sức khỏe dù là được sản xuất trong nước hay nhập khẩu từ nước ngoài về thì trước khi đưa sản phẩm ra ngoài thị trường doanh nghiệp cần thực hiện thủ tục công bố sản phẩm thực phẩm theo đúng quy định của nhà nước.
  • Hồ sơ công bố thực phẩm bảo vệ sức khoẻ trong nước bao gồm:
  • Bản công bố sản phẩm theo mẫu ban hành kèm theo Nghị định 15/2018/NĐ-CP. Trên bản công bố có ghi rõ thông tin công bố là phù hợp theo bản tiêu chuẩn cơ sở của nhà sản xuất.
  • Phiếu kết quả kiểm nghiệm an toàn thực phẩm của sản phẩm trong thời hạn 12 tháng tính đến ngày nộp hồ sơ được cấp bởi phòng kiểm nghiệm được công nhận phù hợp ISO 17025 hoặc phòng kiểm nghiệm được chỉ định gồm các chỉ tiêu an toàn của sản phẩm về ô nhiễm vi sinh và kim loại nặng (bản chính)
  • Tiêu chuẩn sản phẩm của nhà sản xuất có ghi rõ chỉ tiêu chất lượng để tạo nên công dụng sản phẩm, các chỉ tiêu an toàn của sản phẩm, quy cách đóng gói, dạng bào chế của sản phẩm (bản chính).
  • Nhãn sản phẩm hoặc nhãn dự kiến của sản phẩm được ghi theo quy định. Theo đó, nhãn sản phẩm thực phẩm bảo vệ sức khỏe bắt buộc phải có các thông tin sau:
    • Định lượng;
    • Ngày sản xuất; Hạn sử dụng;
    • Thành phần và định lượng thành phần của sản phẩm;
    • Hướng dẫn sử dụng và bảo quản;
    • Công bố khuyến cáo về nguy cơ đối với sức khỏe và môi trường (nếu có);
    • Ghi rõ cụm từ: “Thực phẩm bảo vệ sức khỏe”; và “Thực phẩm này không phải là thuốc, không có tác dụng thay thế thuốc chữa bệnh.
  • Giấy chứng nhận cơ sở đủ điều kiện an toàn thực phẩm đạt yêu cầu Thực hành sản xuất tốt (GMP) hoặc tương đương (bản chính) của nhà sản xuất. Trên giấy chứng nhận GMP phải có dạng bào chế tương ứng với dạng bào chế của sản phẩm thực phẩm bảo vệ sức khỏe cần công bố.
  • Bằng chứng khoa học chứng minh công dụng của sản phẩm hoặc của thành phần tạo nên công dụng đã công bố (có đóng dấu xác nhận của tổ chức, cá nhân công bố sản phẩm).

Nếu tài liệu bằng tiếng nước ngoài phải được dịch thuật sang tiếng việt bởi cơ quan dịch thuật có thẩm quyền và được đóng dấu xác nhận của các nhân, tổ chức công bố sản phẩm.

Chú ý: Khi bằng chứng khoa học về công dụng thành phần của sản phẩm được sử dụng để làm công dụng cho sản phẩm thì liều sử dụng hàng ngày của sản phẩm tối thiểu phải lớn hơn hoặc bằng 15% lượng sử dụng thành phần đó đã nêu trong tài liệu;

  • Hợp đồng gia công sản phẩm trong trường hợp tổ chức, cá nhân công bố gia công sản xuất tại nhà máy được cấp giấy chứng nhận GMP.
  • Trường hợp sản phẩm có sự thay đổi về tên sản phẩm, xuất xứ, thành phần cấu tạo, công dụng và đối tượng sử dụng của sản phẩm thì tổ chức, cá nhân phải công bố lại sản phẩm. Các trường hợp có sự thay đổi khác, tổ chức, cá nhân thông báo bằng văn bản về nội dung thay đổi đến cơ quan nhà nước có thẩm quyền và được sản xuất, kinh doanh sản phẩm ngay sau khi gửi thông báo.

Tạm kết

Trên đây thủ tục công bố thực phẩm bảo vệ sức khoẻ mà Oceanlaw muốn chia sẻ đến quý doanh nghiệp. Nếu cần tư vấn hay giải đáp thắc mắc, bạn có thể liên hệ với chúng tôi theo các thông tin sau:

Website: https://congbothucphamnhanh.com/ 

Hotline: (024) 3795 7779 hoặc 0904 445 449 

© 2022 Giấy phép đầu tư. Thiết kế Website bởi VietMoz.
0904 445 449